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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Juni 12, 2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa maadhimisho ya Siku 

ya Kupinga Ajira kwa Watoto Juni 12, 2023 
 

Tarehe 12 Juni ya kila mwaka ni Siku ya Kimataifa ya Kupinga 

Utumikishwaji wa Mtoto Duniani – World Day against Child Labour. 

Siku hii ilizinduliwa na Shirika la Kazi Duniani (ILO) mwaka 2002 kama njia 

ya kuonyesha madhila wanayokutana nayo watoto wanaohusishwa katika 

ajira.  Shirika la Kazi kupitia Mkataba wa Kimataifa Na. 138, liliweka umri 

wa ajira kuwa miaka 15 na kuendelea na katika Mkataba Na. 182 

liliorodhesha ajira zisizokubalika kwa watoto na ambazo zinatakiwa 

kuzuiwa.  

 

Tunapoadhimisha siku hii, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

(THBUB) inaungana na wadau mbalimbali wa haki za mtoto duniani katika 

kupinga ajira kwa watoto, sambamba na kuelimisha jamii juu ya madhara 

ya ajira hizo kupitia kauli mbiu ya mwaka huu isemayo: “Haki ya Jamii 

kwa Wote. Kukomesha Ajira ya Watoto!” 

 

Tume inatambua na kuunga mkono juhudi mbalimbali zinazochukuliwa na 

Serikali katika kutokomeza ajira kwa watoto ikiwa ni pamoja na kuridhia 
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Mikataba ya Kikanda na Kimataifa, kutunga Sera na Sheria ya Mtoto ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ya Zanzibar ambapo zinakataza 

mtoto kuhusishwa katika kazi yoyote itakayoweza kumsababishia 

madhara kiafya, kielimu, kiakili, kimwili na katika ukuaji wake.  

 

Pamoja na jitihada mbalimbali zilizochukuliwa, bado zipo changamoto 

kadhaa, ikiwemo watoto kuendelea kufanyishwa kazi ngumu katika 

maeneo ya kazi za ndani, mashambani, mitaani, na migodini. Ajira hizi 

zimekuwa kichocheo cha ukatili dhidi ya watoto ambapo baadhi yao 

hukosa masomo, kunyonywa kiuchumi kwa kuwa hulipwa ujira mdogo na 

matatizo ya kiafya, jambo linaloathiri ukuaji wao.  

 

Miongoni mwa sababu zinazoendelea kuchangia ajira kwa watoto ni 

pamoja na umasikini na jamii kukosa uelewa juu ya madhara ya ajira hizo, 

hali inayopelekea watoto kufanya kazi ngumu ili kujikimu.  

 

Kupitia kauli mbiu ya mwaka huu, THBUB inaendelea kuhamasisha jamii 

kuheshimu haki za binadamu katika masuala ya kazi na ajira, Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Katiba ya Zanzibar 

ya mwaka 1984, Sheria, Sera na Miongozo mbalimbali inayolinda haki za 

mtoto nchini. Pia, THBUB inatoa wito kwa Serikali, wadau na jamii 

kuunganisha nguvu kupinga ajira kwa watoto mahali popote nchini.  

 

Pamoja na wito huo, THBUB inapendekeza yafuatayo: 

1. Serikali iendelee kuhamasisha hatua za kimataifa kufikia haki ya 

kijamii na kuondoa ajira kwa watoto kama moja ya mambo yake 

muhimu; 
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2. Serikali iendelee kuhakikisha kuwa suala la kutokomeza tatizo la 

ajira kwa watoto linapewa kipaumbele katika utengenezaji wa sera, 

shughuli za kitaifa na kimataifa, katika ushirikiano wa maendeleo na 

katika mikataba ya kifedha, biashara na uwekezaji; 

 

3. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali iendelee kutoa elimu 

ya haki za mtoto na madhara ya ajira mbaya kwa watoto; 

 

4. Jamii iendelee kutoa ushirikiano kwa kuwafichua watu wote 

wanaowaajiri na kuwatumikisha watoto; na 

 

5. Wazazi na walezi wahakikishe wanawatunza, kuwalinda na 

kuwapatia watoto mahitaji yao ya msingi. Aidha, wahakikishe watoto 

wote wanahudhuria shule na hawawatumii kama vitega uchumi vya 

familia kwa kuwafanyisha kazi ngumu, zisizofaa na zinazowaathiri.  

 

‘Haki ya Jamii kwa Wote. Kukomesha Ajira ya Watoto!’ 

 

Imetolewa na: 

 

 

Mohamed Khamis Hamad 

Makamu Mwenyekiti 
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